Thứ bảy, 18/08/2018, 21:02:28 PM (GMT+7)

Việc tham vấn trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường được pháp luật quy định như thế nào?

(12:09:13 PM 26/11/2017)
(Tin Môi Trường) - Tham vấn trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường được hiểu là việc cơ quan chủ trì lập quy hoạch bảo vệ môi trường lấy ý kiến của cơ quan có thẩm quyền vào quy hoạch bảo vệ môi trường đã được lập.

Hỏi: Xin cho biết, việc tham vấn trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường được pháp luật quy định như thế nào? (Nguyễn Đăng Quang - Hà Tĩnh)

 

Việc[-]tham[-]vấn[-]trong[-]quá[-]trình[-]lập[-]quy[-]hoạch[-]bảo[-]vệ[-]môi[-]trường[-]được[-]pháp[-]luật[-]quy[-]định[-]như[-]thế[-]nào?
Ảnh minh hoạ: IE
 
Trả lời: Tham vấn trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường được hiểu là việc cơ quan chủ trì lập quy hoạch bảo vệ môi trường lấy ý kiến của cơ quan có thẩm quyền vào quy hoạch bảo vệ môi trường đã được lập.
 
Theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Luật Bảo vệ môi trường năm 2014 thì việc tham vấn trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường được pháp luật quy định như sau:
 
- Bộ Tài nguyên và Môi trường lấy ý kiến các bộ, ngành, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh bằng văn bản và tổ chức tham vấn cơ quan, tổ chức có liên quan trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường cấp quốc gia;
 
- Ủy ban nhân dân cấp tỉnh lấy ý kiến các sở, ngành, Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp huyện) bằng văn bản và tổ chức tham vấn cơ quan, tổ chức có liên quan trong quá trình xây dựng quy hoạch bảo vệ môi trường cấp tỉnh.
 
Cụ thể hóa quy định này của Luật Bảo vệ môi trường năm 2014, tại khoản 5 Điều 3 Nghị định số 18/2005/NĐ-CP ngày 14/02/2015 của Chính phủ quy định về quy hoạch bảo vệ môi trường, đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường đã quy định:
 
Cơ quan chủ trì lập quy hoạch bảo vệ môi trường phải nghiên cứu, tiếp thu ý kiến của các cơ quan, tổ chức được tham vấn; lập hồ sơ đề nghị thẩm định quy hoạch bảo vệ môi trường theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định số 18/2005/NĐ-CP gửi đến cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 2 Điều 11 Luật Bảo vệ môi trường năm 2014 để thẩm định.
Dương Bạch Long (Viện Khoa học Pháp Lý - Bộ Tư Pháp)
Loading...
TÁI CHẾ ĐƠN GIẢN THẾ

Gửi ý kiến bạn đọc về: Việc tham vấn trong quá trình lập quy hoạch bảo vệ môi trường được pháp luật quy định như thế nào?

* *
*
*
Chọn file
(File: .Zip - 2M)
(Tin Môi Trường hoan nghênh các ý kiến đóng góp của bạn đọc cho bài viết. Các thảo luận sẽ được xem xét trước khi đăng tải. Tin Môi Trường giữ quyền từ chối những lời lẽ xúc phạm cá nhân, tổ chức; lời lẽ trái thuần phong mỹ tục, vi phạm pháp luật. Bạn đọc thảo luận bằng tiếng Việt có dấu. Ý kiến không nhất thiết thể hiện quan điểm của Tin Môi Trường. Cám ơn sự đóng góp và hợp tác của các bạn)
Quỹ bảo vệ môi trường Việt Nam
Đường dây nóng
Cảnh báo cháy rưngTHCM
 Quảng Bình: Trâu, bò ra đồng ăn cỏ phải đóng phí

Quảng Bình: Trâu, bò ra đồng ăn cỏ phải đóng phí

(Tin Môi Trường) - Ngoài thu phí đồng cỏ, hai hợp tác xã ở Quảng Ninh còn thu phí đồng ruộng đối với gà, vịt. Các hộ dân có máy cày, máy gặt muốn ra đồng sản xuất phải nộp phí bảo trì đường bộ 300.000-500.000 đồng/máy.

Công Ty TNHH Truyền Thông Du Lịch Và Giải Trí Vô Ưu
 Tuần lễ Năng lượng tái tạo 2018, sự kiện lần thứ 3 tại Việt Nam

Tuần lễ Năng lượng tái tạo 2018, sự kiện lần thứ 3 tại Việt Nam

(Tin Môi Trường) - Chương trình Tuần lễ năng lượng tái tạo thường niên lần thứ 3, diễn ra từ ngày 21 đến 26/8/2018, sẽ tập trung vào thảo luận về việc làm thế nào để tháo gỡ các rào cản, tạo ra bước nhảy vọt để năng lượng tái tạo khả thi và mang lại lợi ích cho Việt Nam.

Banner QC
 2.700 nhà dân Hà Nội vẫn ngập chìm trong lũ

2.700 nhà dân Hà Nội vẫn ngập chìm trong lũ

(Tin Môi Trường) - Hơn nửa tháng qua, các xã vùng trũng, thấp như Nam Phương Tiến, Hoàng Văn Thụ, Tân Tiến (Chương Mỹ, Hà Nội) vẫn chìm ngập trong lũ. Dự báo tình trạng ngập úng còn tiếp tục kéo dài trong nhiều ngày tới.

Kết nối yêu thương
Loading...
KHÔNG XẢ RÁC BỪA BÃI