Thứ bảy, 24/06/2017, 08:59:01 AM (GMT+7)

Tính tuổi nghỉ hưu đối với người làm việc trong môi trường độc hại

(17:36:02 PM 13/11/2011)
(Tin Môi Trường) - (Tinmoitruong.vn) - Bà Vũ Thị Hằng (Hải Phòng) hỏi: Một số lao động của công ty tôi có thời gian làm việc trong môi trường độc hại nhưng không liên tục, vậy những lao động này có được cộng dồn thời gian làm việc này để nghỉ hưu sớm 5 tuổi không?

 

Ảnh minh họa

 

Câu hỏi của bà Hằng được Luật sư  Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

 

 

Tại điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 (BHXH) được hướng dẫn tại khoản 2, Điều 26 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ quy định nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được nghỉ việc hưởng lương hưu.

 

Mặc dù Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn hiện hành không thấy đề cập đến việc trường hợp thời gian làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm không liên tục, đứt quãng thì được cộng dồn, nhưng căn cứ vào nguyên tắc thời gian đóng BHXH để tính nghỉ hưu là tổng thời gian làm việc và đóng BHXH, nếu có thời gian làm việc và đóng BHXH đứt quãng thì được cộng dồn lại. Vận dụng tương tự, luật sư nhận thấy thời gian làm việc trong trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật này được giảm tuổi nghỉ hưu là thời gian thường xuyên làm việc đủ 15 năm trong các nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại và đóng BHXH theo các mức tiền lương của nghề hoặc công việc đó, nếu có đứt quãng thì được cộng dồn.

 

Như vậy, trường hợp bà Vũ Thị Hằng phản ánh một số người lao động tại Công ty bà có thời gian làm công việc độc hại, nguy hiểm nhưng đứt quãng, sẽ được cộng dồn các khoảng thời gian làm công việc độc hại, nguy hiểm nhưng đứt quãng ấy, để làm thủ tục nghỉ hưởng lương hưu khi tuổi từ đủ 55 đến đủ 60 tuổi đối với nam và từ đủ 50 đến đủ 55 tuổi đối với nữ. Việc cộng dồn thời gian làm công việc độc hại, nguy hiểm đứt quãng để tính thời gian đủ 15 năm  làm công việc độc hại, nguy hiểm theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật nêu trên là có cơ sở.

........................................................................

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Theo Chinhphu.vn
TÁI CHẾ ĐƠN GIẢN THẾ

Ý kiến bạn đọc về: Tính tuổi nghỉ hưu đối với người làm việc trong môi trường độc hại

  • nguyen xuan lam (19:03:30 PM 06/05/2012)tinh tuoi ve huu

    tôi sinh nhật vào ngày 1/5/2012 là 54 tuổi. Từ tháng 6/2012 tôi đã được tính tuổi 55 chưa.

Gửi ý kiến bạn đọc về: Tính tuổi nghỉ hưu đối với người làm việc trong môi trường độc hại

* *
*
*
Chọn file
(File: .Zip - 2M)
(Tin Môi Trường hoan nghênh các ý kiến đóng góp của bạn đọc cho bài viết. Các thảo luận sẽ được xem xét trước khi đăng tải. Tin Môi Trường giữ quyền từ chối những lời lẽ xúc phạm cá nhân, tổ chức; lời lẽ trái thuần phong mỹ tục, vi phạm pháp luật. Bạn đọc thảo luận bằng tiếng Việt có dấu. Ý kiến không nhất thiết thể hiện quan điểm của Tin Môi Trường. Cám ơn sự đóng góp và hợp tác của các bạn)
Quỹ bảo vệ môi trường Việt Nam
Đường dây nóng
Cảnh báo cháy rưngTHCM
 Làm giàu chưa bao giờ là dễ

Làm giàu chưa bao giờ là dễ

(Tin Môi Trường) - Vụ việc rải tiền trên khinh khí cầu dù tác giả Phạm Tuấn Sơn đã lên tiếng xin lỗi, nhưng dư âm của nó vẫn còn khá nặng nề và những bàn tán chưa chấm dứt, góc nhìn của ông Lê Quốc Vinh - Le Group trên TTO

VACNE
  Định giá tổn thất thiệt hại do tác động của Biến đổi khí hậu

Định giá tổn thất thiệt hại do tác động của Biến đổi khí hậu

(Tin Môi Trường) - Trong hai ngày 6 và 7 tháng 6 năm 2017, Hội thảo kỹ thuật liên bộ về biến đổi khí hậu (BĐKH) và tính toán tổn thất và thiệt hại ở Việt Nam đã diễn ra tại Hà Nội với sự tham gia của gần 100 đại biểu, các chuyên gia quốc tế và trong nước trong lĩnh vực biến đổi khí hậu, phòng chống thiên tai và đặc biệt trong chuyên ngành sâu về tính toán tổn thất và thiệt hại.

Banner QC
 Đầu tư hơn 980 triệu đồng sửa chữa khẩn cấp mái kè đê bờ biển Hiệp Thạnh

Đầu tư hơn 980 triệu đồng sửa chữa khẩn cấp mái kè đê bờ biển Hiệp Thạnh

(Tin Môi Trường) - Chủ tịch UBND tỉnh Trà Vinh Đồng Văn Lâm vừa chỉ đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh này sử dụng nguồn quỹ phòng chống thiên tai với số tiền hơn 980 triệu đồng để sửa chữa khẩn cấp 11 vị trí sụp lún mái kè bảo vệ đoạn đê xung yếu bờ biển xã Hiệp Thạnh, thị xã Duyên Hải.

Kết nối yêu thương
KHÔNG XẢ RÁC BỪA BÃI